สถาบันพัฒนาสุขภาพอาเซียน มหาวิทยาลัยมหิดล ขอแสดงความยินดีกับ ดร.ประภาพรรณ จูเจริญ ผู้อำนวยการ AP-RCC-ICUDDR และอาจารย์ประจำหลักสูตรศิลปศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิทยาการเสพติด ในโอกาสได้รับการคัดเลือกในเข้าอบรมเพื่อเป็น Global DDR Trainer ณ กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรีย ระหว่างวันที่ 1-5 กรกฎาคม 2562
Global DDR Trainer โดยรัฐบาลประเทศสหรัฐอเมริการ่วมกับ United Nations Office on Drugs and Crime (UNODC) ต้องการพัฒนาผู้ที่จะเป็นวิทยากรระดับสากลในเรื่อง Drug Demand Reduction โดยผู้ผ่านหลักสูตรนี้ได้รับประกาศนียบัตรรับรอง และสามารถถ่ายทอดความรู้ตามหลักการสากลในทุกประเทศทั่วโลก
การอบรมดังกล่าวดำเนินการโดย International Society of Substance Use Professionals (ISSUP) ซึ่งคัดเลือกผู้แทนจากทุกภูมิภาคทั้งเอเชีย เอเชีย-แปซิฟิก อเมริกาเหนือ อเมริกาใต้ ยุโรป แอฟริกา อาทิ ไทย ฟิลิปปินส์ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ มัลดีฟ ภูฏาน อินเดีย ศรีลังกา เคนย่า สาธารณรัฐแอฟริกาใต้ นามิเบีย เอธิโอเปีย อังกฤษ สเปน เนเธอร์แลนด์ สาธารณรัฐเช็ก รัสเซีย และผู้แทนจาก University of Florida และ The University of Iowa