หากคุณคุ้นเคยหรือคุ้นหูกับชื่อย่านศาลายา ไม่ว่าจะเพราะเป็นที่ตั้งของพุทธมณฑล หรือมหาวิทยาลัยมหิดลก็ตาม คุณควรทำรู้จักกับคลองมหาสวัสดิ์ที่เปรียบเสมือนเส้นเลือดใหญ่ของพื้นที่แห่งนี้
เราจึงอยากชวนคุณไปทำความรู้จักกับ ‘พิพิธภัณฑ์เรือนมหาสวัสดี หอประวัติศาสตร์และวรรณกรรมท้องถิ่นภาคกลางและภาคตะวันออก’ แหล่งรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับคลองมหาสวัสดิ์และประวัติศาสตร์ในพื้นที่นี้ ผ่านการเล่าเรื่องของผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์
นั่นคือ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อภิลักษณ์ เกษมผลกูล อาจารย์ประจำสาขาวิชาภาษาไทย คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
มาดูกันว่า เราได้เรียนรู้อะไรจากการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมจากที่นี่บ้าง